GT

Please select your country / region

Close Window
GT SPORT Community
TH

19-20/10/2018

#FIAGTC #GTSport

การถ่ายทอดสด

รายงานสด

วิดีโอ

ภาพรวมการแข่ง

ตั้งแต่วันศุกร์ที่ 19 ตุลาคมถึงวันเสาร์ที่ 20 ตุลาคมที่งาน Madrid Games Week ในเมืองมาดริด ประเทศสเปน เราจะมีการจัดแข่งรอบสุดท้ายภูมิภาคยุโรปของ Nations Cup ในรายการแข่ง FIA-certified Gran Turismo Championship 2018 ขึ้นเพื่อหาว่าใครคือผู้เล่นที่เร็วที่สุดของภูมิภาคยุโรป

"Nations Cup" คือการแข่งขันประเภทหนึ่งของรายการแข่ง "FIA-certified Gran Turismo Championship" ซึ่งเป็นกีฬามอเตอร์สปอร์ตชนิดใหม่ที่เกิดขึ้นมาได้ด้วยการร่วมมือกันระหว่าง FIA (สหพันธ์รถยนต์ระหว่างประเทศ) และ Gran Turismo

การแข่ง Nations Cup จะนำผู้เล่นที่เป็นตัวแทนประเทศและดินแดนต่างๆ จากภูมิภาคเดียวกันมาแข่งขันกัน ผู้เล่น 30 คนจาก 13 ประเทศในยุโรป ตะวันออกกลาง และแอฟริกาจะมารวมตัวกันที่นี่เพื่อแข่งขันกันและหาว่าใครคือนักแข่ง GT ที่เร็วที่สุดในยุโรป

อีเวนต์นี้จะตัดสินว่าใครคือผู้ที่คว้าตำแหน่งแชมป์คนแรกของยุโรปและหากผู้ที่ได้เข้ารอบ World Final ซึ่งจะแข่งกันในภายหลัง คุณคาดการณ์ได้เลยว่าจะมีการแข่งขันระดับสูงที่มีเฉพาะในยุโรปเกิดขึ้น เพราะนี่คือที่ที่มีประเพณีและความนิยมในการแข่งรถอย่างเข้มข้น

ตารางเวลาอีเวนต์

วันศุกร์ที่ 19 ตุลาคม 16:00 - 18:15 CEST (21:00 - 23:15 ICT)
Nations Cup: การแข่งคัดเลือกผู้เข้าชิงรอบ World Final
วันเสาร์ที่ 20 ตุลาคม 16:00 - 18:00 CEST (21:00 - 23:00 ICT)
Nations Cup: รอบสุดท้ายภูมิภาคยุโรป

นักแข่งที่เข้าร่วม

กลุ่ม A
Adam Suswillo
GTP_Aderrrm
บริเตนใหญ่
Markus Könönen
maatu79
ฟินแลนด์
Martin Grady
GTA_Tidgney
บริเตนใหญ่
Kevin Richly
VP_Bellof956
เยอรมนี
Zoran Klasic
RC_Zoky88
บริเตนใหญ่
Giorgio Mangano
Giorgio_57
อิตาลี
Patryk Adamczyk
TX3_Popsu
โปแลนด์
Steve Cherpion
Wind-Steve14
เบลเยียม
Benjámin Báder
Benito-Raul
ฮังการี
Rafal Zjawiony
SRC_Rejfix
โปแลนด์
กลุ่ม B
Patrik Blazsán
TRL_Fuvaros
ฮังการี
Anthony Duval
RC_Atho
ฝรั่งเศส
Diogo Cordeiro
JIM_Azorean_Fat
โปรตุเกส
Marco Grasso
garasa-91
อิตาลี
Ádám Tápai
TX3_Adam18
ฮังการี
Kenni Hansen
Kenni3390
เดนมาร์ก
Mathieu Collin
MathieuCollin
เบลเยียม
Carlos Salazar
pcm_stj
โปรตุเกส
Dávid Dolinský
LorD-ProtectoR99
สโลวาเกีย
Christian Hildgaard
ApexCrisYT
เดนมาร์ก
กลุ่ม C
Florent Pagandet
Jomas_74
ฝรั่งเศส
Manuel Joaquín Rodríguez Rincón
TRL_MANURODRY
สเปน
Pierre Lenoir
RC_Snake91
ฝรั่งเศส
Alejandro Izarzugaza
Alexony94
สเปน
Mikail Hizal
TRL_LIGHTNING
เยอรมนี
Jorge López
Williams_Coque14
สเปน
Christian Hensel
VP_RaceFace
เยอรมนี
Kenny Davids
GT_BOCA_SINZU
เบลเยียม
Stefan Nussbaumer
nussini95
ออสเตรีย
Maurizio Portabene
Endless_GTExD
อิตาลี

โครงสร้างทัวร์นาเมนต์

1. การแข่งคัดเลือกผู้เข้าชิงรอบ World Final
- ผู้เข้าแข่งจะถูกแบ่งเป็น 3 กลุ่ม (กลุ่ม A, กลุ่ม B และกลุ่ม C)
- ผู้เข้าแข่ง 2 อันดับแรกของการแข่งรอบสุดท้ายประจำกลุ่มจะได้สิทธิ์เข้าแข่งในรอบ World Final ส่วนอันดับที่ 3 ถึง 8 จะได้เข้าแข่งในกลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว
- ผู้เข้าแข่ง 2 อันดับแรกของกลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว 1 และกลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว 2 ตามลำดับจะได้เข้าสู่การแข่งรอบ World Final ด้วยเช่นกัน
รอบสุดท้ายกลุ่ม A (ผู้เข้าแข่ง 10 คน)
ประเภท Gr.3
Circuit de Sainte-Croix - A
รอบสุดท้ายกลุ่ม B (ผู้เข้าแข่ง 10 คน)
ประเภท Gr.3
แบรนด์สแฮตช์ กรังด์ปรีซ์ เซอร์กิต
รอบสุดท้ายกลุ่ม C (ผู้เข้าแข่ง 10 คน)
ประเภท Gr.3
ออโตโดรม ลาโก้ มัจจอเร - GP
กลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว 1
(ผู้เข้าแข่ง 9 คน)
ประเภท Gr.B
เร้ดบูล ริง
กลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว 2
(ผู้เข้าแข่ง 9 คน)
ประเภท Gr.B
เร้ดบูล ริง
World Final และผู้เข้าแข่งรอบสุดท้ายภูมิภาคยุโรป (ผู้เข้าแข่ง 10 คน)

ผู้เข้าแข่ง 2 อันดับแรกของแต่ละกลุ่ม (รวม 6 คน)

อันดับที่ 3 ถึง 8 ในแต่ละกลุ่ม (รวม 18 คน)
*อันดับที่ 9 และ 10 จะตกรอบ

ผู้เข้าแข่ง 2 อันดับแรกของแต่ละกลุ่ม (รวม 4 คน)

2. รอบสุดท้ายภูมิภาคยุโรป
- แชมป์ประจำภูมิภาคยุโรปจะตัดสินจากผู้เข้าแข่ง 10 คนที่ได้เข้าสู่รอบ World Final
- ผลการแข่งสุดท้ายจะตัดสินจากคะแนนรวมหลังการแข่ง 3 รอบ
  การเข้าแข่งขัน รถ สนามแข่ง  
ผู้เข้าแข่ง World Final 10 คน X2014 Standard (ยังไม่กำหนด)  
ผู้เข้าแข่ง World Final 10 คน N500 อาลซัส - วิลเลจ คะแนน x 1
ผู้เข้าแข่ง World Final 10 คน Gr.3 ดราก้อนเทรล – ซีไซด์ II คะแนน x 1
ผู้เข้าแข่ง World Final 10 คน X2014 Standard (ยังไม่กำหนด) คะแนน x 2
ตารางการได้คะแนน
  ที่ 1 ที่ 2 ที่ 3 ที่ 4 ที่ 5 ที่ 6 ที่ 7 ที่ 8 ที่ 9 ที่ 10
การแข่งที่ 1 และ 2 12 คะแนน 10 คะแนน 8 คะแนน 7 คะแนน 6 คะแนน 5 คะแนน 4 คะแนน 3 คะแนน 2 คะแนน 1 คะแนน
การแข่งรอบสุดท้าย 24 คะแนน 20 คะแนน 16 คะแนน 14 คะแนน 12 คะแนน 10 คะแนน 8 คะแนน 6 คะแนน 4 คะแนน 2 คะแนน

ผลการแข่งขัน

ผลการแข่งคัดเลือกผู้เข้าชิงรอบ World Final ของ Nations Cup
ผู้เล่น 2 อันดับสูงสุดของแต่ละกลุ่มจะได้เข้าสู่การแข่ง World Final
นักแข่งที่เข้าร่วม World Final และรอบสุดท้ายภูมิภาคยุโรป

Adam Suswillo
GTP_Aderrrm
บริเตนใหญ่
Martin Grady
GTA_Tidgney
บริเตนใหญ่

Patrik Blazsán
TRL_Fuvaros
ฮังการี
Anthony Duval
RC_Atho
ฝรั่งเศส

Jorge López
Williams_Coque14
สเปน
Mikail Hizal
TRL_LIGHTNING
เยอรมนี

Giorgio Mangano
Giorgio_57
อิตาลี
Carlos Salazar
pcm_stj
โปรตุเกส

Pierre Lenoir
RC_Snake91
ฝรั่งเศส
Florent Pagandet
Jomas_74
ฝรั่งเศส
 

เปิดรายละเอียดผลการแข่งปิดรายละเอียดผลการแข่ง

กลุ่ม A

อันดับนักแข่งเวลา
1
 
Adam Suswillo
GTP_Aderrrm

18:53.138

2
 
Martin Grady
GTA_Tidgney

+00.902

3
 
Giorgio Mangano
Giorgio_57

+01.499

4
 
Kevin Richly
VP_Bellof956

+08.059

5
 
Zoran Klasic
RC_Zoky88

+09.859

6
 
Benjámin Báder
Benito-Raul

+11.316

7
 
Patryk Adamczyk
TX3_Popsu

+14.126

8
 
Markus Könönen
maatu79

+15.623

9
 
Rafal Zjawiony
SRC_Rejfix

+18.118

10
 
Steve Cherpion
Wind-Steve14

+21.796

กลุ่ม B

อันดับนักแข่งเวลา
1
 
Patrik Blazsán
TRL_Fuvaros

19:48.785

2
 
Anthony Duval
RC_Atho

+11.870

3
 
Mathieu Collin
MathieuCollin

+12.500

4
 
Carlos Salazar
pcm_stj

+20.352

5
 
Dávid Dolinský
LorD-ProtectoR99

+22.652

6
 
Kenni Hansen
Kenni3390

+24.999

7
 
Marco Grasso
garasa-91

+27.233

8
 
Christian Hildgaard
ApexCrisYT

+29.131

9
 
Diogo Cordeiro
JIM_Azorean_Fat

+31.444

10
 
Ádám Tápai
TX3_Adam18

+31.701

กลุ่ม C

อันดับนักแข่งเวลา
1
 
Jorge López
Williams_Coque14

19:48.292

2
 
Mikail Hizal
TRL_LIGHTNING

+01.523

3
 
Florent Pagandet
Jomas_74

+03.469

4
 
Manuel Joaquín Rodríguez Rincón
TRL_MANURODRY

+08.259

5
 
Pierre Lenoir
RC_Snake91

+09.435

6
 
Alejandro Izarzugaza
Alexony94

+09.491

7
 
Christian Hensel
VP_RaceFace

+17.628

8
 
Maurizio Portabene
Endless_GTExD

+21.116

9
 
Kenny Davids
GT_BOCA_SINZU

+21.567

10
 
Stefan Nussbaumer
nussini95

+22.038

กลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว 1

อันดับนักแข่งเวลา
1
 
Giorgio Mangano
Giorgio_57

15:04.755

2
 
Carlos Salazar
pcm_stj

+00.308

3
 
Benjámin Báder
Benito-Raul

+00.564

4
 
Kevin Richly
VP_Bellof956

+01.360

5
 
Zoran Klasic
RC_Zoky88

+05.401

6
 
Maurizio Portabene
Endless_GTExD

+05.582

7
 
Patryk Adamczyk
TX3_Popsu

+05.890

8
 
Mathieu Collin
MathieuCollin

+06.131

9
 
Marco Grasso
garasa-91

+07.832

กลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว 2

อันดับนักแข่งเวลา
1
 
Pierre Lenoir
RC_Snake91

14:53.789

2
 
Florent Pagandet
Jomas_74

+08.431

3
 
Kenni Hansen
Kenni3390

+10.183

4
 
Manuel Joaquín Rodríguez Rincón
TRL_MANURODRY

+10.400

5
 
Alejandro Izarzugaza
Alexony94

+10.582

6
 
Markus Könönen
maatu79

+19.231

7
 
Christian Hensel
VP_RaceFace

+19.540

8
 
Dávid Dolinský
LorD-ProtectoR99

+19.721

9
 
Christian Hildgaard
ApexCrisYT

+25.215

ผลการแข่งรอบสุดท้ายภูมิภาคยุโรปของ Nations Cup
คิดจากคะแนนที่ได้รับจากทั้ง 3 การแข่ง
3 อันดับแรกรอบสุดท้ายภูมิภาคยุโรป

Mikail Hizal
TRL_LIGHTNING
เยอรมนี
Adam Suswillo
GTP_Aderrrm
บริเตนใหญ่
Giorgio Mangano
Giorgio_57
อิตาลี

เปิดรายละเอียดผลการแข่งปิดรายละเอียดผลการแข่ง

อันดับนักแข่งการแข่งที่ 1การแข่งที่ 2การแข่งที่ 3คะแนนรวม
1
 
Mikail Hizal
TRL_LIGHTNING
12122448
2
 
Adam Suswillo
GTP_Aderrrm
681630
3
 
Giorgio Mangano
Giorgio_57
10101030
4
 
Jorge López
Williams_Coque14
342027
5
 
Pierre Lenoir
RC_Snake91
86822
6
 
Carlos Salazar
pcm_stj
511218
7
 
Patrik Blazsán
TRL_Fuvaros
77418
8
 
Florent Pagandet
Jomas_74
121417
9
 
Anthony Duval
RC_Atho
43613
10
 
Martin Grady
GTA_Tidgney
2529

การเดินทางมาสถานที่จัดงาน

Madrid Games Week

กลับสู่ด้านบนของหน้า