GT

Please select your country / region

Close Window
GT SPORT Community
TH

FIA-certified Gran Turismo Championship 2018

รอบสุดท้ายภูมิภาคเอเชีย/โอเชียเนียของ Nations Cup

06-07/10/2018

การถ่ายทอดสด

Nations Cup: รอบสุดท้ายภูมิภาคเอเชีย/โอเชียเนีย

7/10/2018 (อา.) @ 9:30 CEST (14:30 ICT)
วิดีโอ

ภาษาอังกฤษ
YouTubehttps://www.youtube.com/watch?v=6SJhHIaIm2M
Twitchhttps://www.twitch.tv/granturismoofficial
ภาษาอื่น
ภาษาฝรั่งเศส
YouTubehttps://www.youtube.com/watch?v=M1j57y-v8pM
ภาษาเยอรมัน
YouTubehttps://www.youtube.com/watch?v=piSrqkMzEug
ภาษาอิตาลี
YouTubehttps://www.youtube.com/watch?v=JqGMERCeBbc
ภาษาสเปน
YouTubehttps://www.youtube.com/watch?v=vprvxAEnLg4
ภาษาญี่ปุ่น
YouTubehttps://www.youtube.com/watch?v=2oeZ6_RQZt0

การแข่งคัดเลือกผู้เข้าชิงรอบ World Final ของ Nations Cup

6/10/2018 (ส.) @ 7:00 CEST (12:00 ICT)
วิดีโอ

ภาษาอังกฤษ
YouTubehttps://www.youtube.com/watch?v=mDq3k2vW7nk
Twitchhttps://www.twitch.tv/granturismoofficial
ภาษาอื่น
ภาษาฝรั่งเศส
YouTubehttps://www.youtube.com/watch?v=KHM-wSQ_hX0
ภาษาเยอรมัน
YouTubehttps://www.youtube.com/watch?v=IMG6SjRdyrs
ภาษาอิตาลี
YouTubehttps://www.youtube.com/watch?v=PaJy5Lcqe9o
ภาษาสเปน
YouTubehttps://www.youtube.com/watch?v=LQjJ5YT32g4
ภาษาญี่ปุ่น
YouTubehttps://www.youtube.com/watch?v=NZB7WtT8YSs

ภาพรวมการแข่ง

ตั้งแต่วันเสาร์ที่ 6 ตุลาคมถึงวันจันทร์ที่ 8 ตุลาคมที่งาน Tokyo Motor Fes 2018 ซึ่งจัดขึ้นในโอไดบะ เราจะมีการแข่ง Nations Cup รอบสุดท้ายประจำภูมิภาคเอเชีย/โอเชียเนียของ FIA-certified Gran Turismo Championship 2018 เพื่อหาผู้เล่นที่เร็วที่สุดในภูมิภาคเอเชีย/โอเชียเนียขึ้น

การแข่งทัวร์นาเมนต์นี้จะเป็นการตัดสินหาแชมป์ของการแข่ง Nations Cup ในรายการแข่ง FIA-certified Gran Turismo Championship 2018 ซึ่งเป็นการแข่งกีฬามอเตอร์สปอร์ตที่เพิ่งได้รับการรับรองและเกิดขึ้นจากความร่วมมือกันระหว่าง FIA และ Gran Turismo ในการแข่ง Nations Cup นี้ เหล่านักแข่งที่เป็นตัวแทนประเทศและดินแดนต่างๆ จากภูมิภาคเดียวกันจะต้องมาแข่งขันกันเพื่อหาผู้ชนะ ซึ่งได้แก่ ผู้เล่น 30 คนจากผลการจัดอันดับรายการแข่งออนไลน์ที่มีขึ้นตั้งแต่เดือนมิถุนายนถึงกันยายนจะมารวมตัวกันที่นี่เพื่อต่อสู้ในศึกครั้งสุดท้าย

เวทีที่ใช้จัดงานแข่งขันที่ยิ่งใหญ่นี้จะมีขึ้นที่ MEGA WEB ซึ่งเป็นสถานที่แลนด์มาร์คของโอไดบะ ในที่แห่งนี้ เหล่าผู้เล่นที่เคยแข่งขันทางออนไลน์เท่านั้นจะได้มาเผชิญหน้ากันในการแข่งที่เกิดขึ้น

อันดับแรกคือการแข่งคัดเลือกผู้เข้าชิงรอบ World Final จะเป็นตัวตัดสินรายชื่อผู้เข้าแข่ง 10 คนที่จะได้เข้าร่วมการแข่ง World Final จากนั้นการแข่ง World Final จะเป็นตัวตัดสินว่าใครคือผู้เล่น GT ที่เก่งที่สุดของโลกโดยจะมีการจัดแข่งกันในวันอื่นภายหลัง ผู้เล่น 10 คนนี้จะได้แข่งขันในการแข่งรอบสุดท้ายภูมิภาคเอเชีย/โอเชียเนียด้วย เพื่อหาว่าใครคือแชมป์ของภูมิภาคเอเชีย/โอเชียเนีย

หลังจากการแข่งขันยาวนานหลายเดือน ในที่สุดรายการแข่ง FIA-certified Gran Turismo Championship 2018 ก็กำลังเข้าสู่ช่วงบทสรุปในฉากสุดท้ายแล้ว ใครกันที่จะได้คว้าตำแหน่งแชมป์คนแรก? เราหวังว่าคุณจะตั้งตารอคอยการแข่งอันน่าตื่นเต้นเหล่านี้ที่จะเป็นตัวตัดสินว่าใครคือนักแข่งที่เร็วที่สุดของภูมิภาคเช่นกัน

ตารางเวลาอีเวนต์

วันเสาร์ที่ 6 ตุลาคม 7:00 - 11:00 CET (12:00 - 16:00 ICT)
Nations Cup: การแข่งคัดเลือกผู้เข้าชิงรอบ World Final
วันอาทิตย์ที่ 7 ตุลาคม 9:30 - 12:00 CET (14:30 - 17:00 ICT)
Nations Cup: รอบสุดท้ายภูมิภาคเอเชีย/โอเชียเนีย

นักแข่งที่เข้าร่วม

กลุ่มญี่ปุ่น
Ryota Kokubun
Akagi_1942mi
Yuki Shirakawa
yukiku
Shogo Yoshida
gilles_honda_v12
Tomoaki Yamanaka
yamado_racing38
Yusuke Nakao
CLS63AMG-sc
Tatsuya Sugawara
blackbeauty-79
Syunsuke Wada
rest0g
Natsuki Ota
n76w83
Kazuya Koseki
haru_lilil
Taito Takahashi
tai_tani555
กลุ่มออสเตรเลีย
David Wilk
warrior2167
ออสเตรเลีย
Daniel Holland
TRL_holl01
ออสเตรเลีย
Matthew Simmons
MINT_GTR
ออสเตรเลีย
Joseph De Jesus IV
Bass_71CKL
ออสเตรเลีย
Cody Nikola Latkovski
Nik_Makozi
ออสเตรเลีย
Adam Wilk
Adam_2167
ออสเตรเลีย
Kyren James Hargreaves
Kyzzaa222
ออสเตรเลีย
Connor Healy
TheConzio98
ออสเตรเลีย
Jay Daniel O'Dowd
Ott2-gt
ออสเตรเลีย
Nicholas Voon
schnickoman
ออสเตรเลีย
กลุ่มฮ่องกง/ไต้หวัน/นิวซีแลนด์
Kai Hin Jonathan Wong
saika159-
ฮ่องกง
Yat Lam Law
NegiFISH_NaF
ฮ่องกง
Chak Ming Wong
WING-OF-BUG86
ฮ่องกง
Wang Chuen Wong
Winson12Wong09
ฮ่องกง
Kin Long Li
KarS_0627
ฮ่องกง
Chih-Yuan Chang
Di-Hong
ไต้หวัน
Simon Bishop
sidawg2
นิวซีแลนด์
Hayden Hunter
DoubleH
นิวซีแลนด์
Matthew Smith
MonkeyMan_707
นิวซีแลนด์
Matthew Brown
Lion-Face
นิวซีแลนด์

โครงสร้างทัวร์นาเมนต์

1. การแข่งคัดเลือกผู้เข้าชิงรอบ World Final
- ผู้เข้าแข่งจะถูกแบ่งเป็น 3 กลุ่ม (กลุ่มฮ่องกง/ไต้หวัน/นิวซีแลนด์ กลุ่มออสเตรเลีย และกลุ่มญี่ปุ่น)
- ผู้เข้าแข่ง 2 อันดับแรกของการแข่งรอบสุดท้ายประจำกลุ่มจะได้สิทธิ์เข้าแข่งในรอบ World Final ส่วนอันดับที่ 3 ถึง 8 จะได้เข้าแข่งในกลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว
- ผู้เข้าแข่ง 2 อันดับแรกของกลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว A และกลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว B ตามลำดับจะได้เข้าสู่การแข่งรอบ World Final ด้วยเช่นกัน
รอบสุดท้ายกลุ่มญี่ปุ่น (ผู้เข้าแข่ง 10 คน)
ประเภทกลุ่ม 3
ฟูจิ อินเตอร์เนชันแนล สปีดเวย์
รอบสุดท้ายกลุ่มออสเตรเลีย (ผู้เข้าแข่ง 10 คน)
ประเภทกลุ่ม 3
เมาท์ พาโนรามา มอเตอร์ เรซซิ่ง เซอร์กิต
รอบสุดท้ายกลุ่มฮ่องกง/ไต้หวัน/นิวซีแลนด์ (ผู้เข้าแข่ง 10 คน)
ประเภทกลุ่ม 3
เกียวโต ไดรวิ่งพาร์ก – ยามากิวะ II
กลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว A
(ผู้เข้าแข่ง 9 คน)
ประเภท N300
ทสึคุบะ เซอร์กิต
กลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว B
(ผู้เข้าแข่ง 9 คน)
ประเภท N300
ทสึคุบะ เซอร์กิต
World Final และผู้เข้าแข่งรอบสุดท้ายภูมิภาคเอเชีย/โอเชียเนีย (ผู้เข้าแข่ง 10 คน)

ผู้เข้าแข่ง 2 อันดับแรกของแต่ละกลุ่ม (รวม 6 คน)

อันดับที่ 3 ถึง 8 ในแต่ละกลุ่ม (รวม 18 คน)
*อันดับที่ 9 และ 10 จะตกรอบ

ผู้เข้าแข่ง 2 อันดับแรกของแต่ละกลุ่ม (รวม 4 คน)

2. รอบสุดท้ายภูมิภาคเอเชีย/โอเชียเนีย
- แชมป์ประจำภูมิภาคเอเชีย/โอเชียเนียจะตัดสินจากผู้เข้าแข่ง 10 คนที่ได้เข้าสู่รอบ World Final
- ผลการแข่งสุดท้ายจะตัดสินจากคะแนนรวมหลังการแข่ง 3 รอบ
  การเข้าแข่งขัน ประเภท สนามแข่ง  
ผู้เข้าแข่ง World Final 10 คน N500 ซูซูกะ เซอร์กิต  
ผู้เข้าแข่ง World Final 10 คน N500 ซูซูกะ เซอร์กิต คะแนน x 1
ผู้เข้าแข่ง World Final 10 คน กลุ่ม 3 ดราก้อนเทรล - การ์เดนส์ II คะแนน x 1
ผู้เข้าแข่ง World Final 10 คน กลุ่ม 1 ฟูจิ อินเตอร์เนชันแนล สปีดเวย์ คะแนน x 2
ตารางการได้คะแนน
  ที่ 1 ที่ 2 ที่ 3 ที่ 4 ที่ 5 ที่ 6 ที่ 7 ที่ 8 ที่ 9 ที่ 10
การแข่งที่ 1 และ 2 12 คะแนน 10 คะแนน 8 คะแนน 7 คะแนน 6 คะแนน 5 คะแนน 4 คะแนน 3 คะแนน 2 คะแนน 1 คะแนน
การแข่งรอบสุดท้าย 24 คะแนน 20 คะแนน 16 คะแนน 14 คะแนน 12 คะแนน 10 คะแนน 8 คะแนน 6 คะแนน 4 คะแนน 2 คะแนน

ผลการแข่งขัน

ผลการแข่งคัดเลือกผู้เข้าชิงรอบ World Final ของ Nations Cup
ผลการแข่งคัดเลือกผู้เข้าชิงรอบ World Final ของ Nations Cup ซึ่งจัดขึ้นในวันที่ 6 ตุลาคม
ผู้เล่น 2 อันดับสูงสุดของแต่ละกลุ่มจะได้เข้าสู่การแข่ง World Final
นักแข่งที่เข้าร่วม World Final และรอบสุดท้ายของภูมิภาคเอเชีย/โอเชียเนีย

Ryota Kokubun
Akagi_1942mi
Tomoaki Yamanaka
yamado_racing38

Cody Nikola Latkovski
Nik_Makozi
ออสเตรเลีย
Matthew Simmons
MINT_GTR
ออสเตรเลีย

Kai Hin Jonathan Wong
saika159-
ฮ่องกง
Yat Lam Law
NegiFISH_NaF
ฮ่องกง

Yuki Shirakawa
yukiku
Shogo Yoshida
gilles_honda_v12

Daniel Holland
TRL_holl01
ออสเตรเลีย
Adam Wilk
Adam_2167
ออสเตรเลีย
 

เปิดรายละเอียดผลการแข่งปิดรายละเอียดผลการแข่ง

รอบสุดท้ายกลุ่มญี่ปุ่น

อันดับนักแข่งเวลา
1
R.Kokubun
Akagi_1942mi

28:34.650

2
T.Yamanaka
yamado_racing38

+4.730

3
S.Yoshida
gilles_honda_v12

+6.008

4
T.Sugawara
blackbeauty-79

+16.854

5
Y.Shirakawa
yukiku

+17.716

6
Y.Nakao
CLS63AMG-sc

+18.003

7
N.Ota
n76w83

+31.317

8
T.Takahashi
tai_tani555

+31.374

9
S.Wada
rest0g

+35.090

10
K.Koseki
haru_lilil

+52.612

รอบสุดท้ายกลุ่มออสเตรเลีย

อันดับนักแข่งเวลา
1
 
C.N.Latkovski
Nik_Makozi

27:17.757

2
 
M.Simmons
MINT_GTR

+7.617

3
 
D.Wilk
warrior2167

+7.796

4
 
D.Holland
TRL_holl01

+11.101

5
 
A.Wilk
Adam_2167

+13.612

6
 
J.De Jesus
Bass_71CKL

+18.105

7
 
K.Hargreaves
Kyzzaa222

+25.021

8
 
N.Voon
schnickoman

+26.569

9
 
C.Healy
TheConzio98

+27.964

10
 
J.O'Dowd
Ott2-gt

+32.294

กลุ่มฮ่องกง/ไต้หวัน/นิวซีแลนด์

อันดับนักแข่งเวลา
1
 
J.Wong
saika159-

27:05.730

2
 
Y.L.Law
NegiFISH_NaF

+7.959

3
 
S.Bishop
sidawg2

+11.651

4
 
K.L.Li
KarS_0627

+25.184

5
 
C.Wong
WING-OF-BUG86

+28.566

6
 
M.Smith
MonkeyMan_707

+30.813

7
 
M.Brown
Lion-Face

+33.160

8
 
W.C.Wong
Winson12Wong09

+38.485

9
 
H.Hunter
DoubleH

+47.506

10
 
C.Chang
Di-Hong

+55.237

กลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว A

อันดับนักแข่งเวลา
1
Y.Shirakawa
yukiku

15:47.719

2
S.Yoshida
gilles_honda_v12

+0.115

3
T.Suawara
blackbeauty-79

+2.381

4
Y.Nakao
CLS63AMG-sc

+2.959

5
 
J.De Jesus
Bass_71CKL

+5.163

6
 
M.Brown
Lion-Face

+15.440

7
T.Takahashi
tai_tani555

+23.501

8
 
C.Wong
WING-OF-BUG86

+32.486

9
 
W.C.Wong
Winson12Wong09

+38.998

กลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว B

อันดับนักแข่งเวลา
1
 
D.Holland
TRL_holl01

15:52.370

2
 
A.Wilk
Adam_2167

+5.187

3
 
D.Wilk
warrior2167

+5.441

4
 
K.L.Li
KarS_0627

+6.604

5
 
M.Smith
MonkeyMan_707

+10.743

6
 
K.Hargreaves
Kyzzaa222

+11.740

7
N.Ota
n76w83

+14.671

8
 
N.Voon
schnickoman

+15.240

9
 
S.Bishop
sidawg2

+18.951

ผลการแข่งรอบสุดท้ายภูมิภาคเอเชีย-โอเชียเนียของ Nations Cup
ผลการแข่งรอบสุดท้ายภูมิภาคเอเชีย-โอเชียเนียซึ่งจัดขึ้นในวันที่ 7 ตุลาคม
คิดจากคะแนนที่ได้รับจากทั้ง 3 การแข่ง
3 อันดับสูงสุดของรอบสุดท้ายภูมิภาคเอเชีย/โอเชียเนีย

Ryota Kokubun
Akagi_1942mi
Tomoaki Yamanaka
yamado_racing38
Kai Hin Jonathan Wong
saika159-
ฮ่องกง

เปิดรายละเอียดผลการแข่งปิดรายละเอียดผลการแข่ง

อันดับนักแข่งการแข่งที่ 1การแข่งที่ 2การแข่งที่ 3คะแนนรวม
1
Ryota Kokubun
Akagi_1942mi
1282444
2
Tomoaki Yamanaka
yamado_racing38
8102038
3
 
Kai Hin Jonathan Wong
saika159
10121638
4
Shogo Yoshida
gilles_honda_v12
771226
5
 
Cody Nikola Latkovski
Nik_Makozi
531422
6
Yuki Shirakawa
yukiku
66820
7
 
Yat Lam Law
NegiFISH_NaF
141015
8
 
Matthew Simmons
MINT_GTR
42612
9
 
Adam Wilk
Adam_2167
25411
10
 
Daniel Holland
TRL_holl01
3126

การเดินทางมาสถานที่จัดงาน

MEGA WEB
มาโดยตรง: รถไฟสายยูริกาโมเมะ สถานีอาโอมิ
รถไฟสายรินไก: เดิน 3 นาทีจากสถานีโตเกียวเทเลพอร์ต

กลับสู่ด้านบนของหน้า