GT

Please select your country / region

Close Window
GT SPORT Community
TH

31/10/2018

#FIAGTC #GTSport

การถ่ายทอดสด

รายงานสด

ภาพรวมการแข่ง

ในวันพุธที่ 31 ตุลาคม เราจะจัดการแข่ง Nations Cup รอบสุดท้ายประจำภูมิภาคอเมริกาของ FIA-certified Gran Turismo Championship 2018 ขึ้นไปพร้อมกับงานซีมาโชว์ 2018 ที่ลาสเวกัส รัฐเนวาดา ซีมาโชว์คืองานแสดงรถแต่งระดับพรีเมียมในทวีปอเมริกาเหนือที่จัดขึ้นโดยสมาคมอุปกรณ์ของแต่งรถยนต์ Special Equipment Market Association (SEMA)

"Nations Cup" คือการแข่งขันประเภทหนึ่งของรายการแข่ง "FIA-certified Gran Turismo Championship" ซึ่งเป็นกีฬามอเตอร์สปอร์ตชนิดใหม่ที่เกิดขึ้นมาได้ด้วยการร่วมมือกันระหว่าง FIA (สหพันธ์รถยนต์ระหว่างประเทศ) และ Gran Turismo

ในรอบสุดท้ายภูมิภาคอเมริกา นักแข่งอันดับสูงสุด 30 คนจากทั่วภูมิภาคอเมริกาจะมารวมตัวกันเพื่อตัดสินว่าใครคือนักแข่งที่เร็วที่สุดในซีกโลกตะวันตกนี้

อีเวนต์นี้จะตัดสินว่าใครคือผู้ที่คว้าตำแหน่งแชมป์คนแรกของภูมิภาคอเมริกาและเป็นผู้เข้าแข่งขัน 10 คนที่จะได้เข้าสู่รอบ World Final ซึ่งจะแข่งกันในภายหลัง ด้วยความมุ่งมั่นในการแข่งขันซึ่งแตกต่างกันกับยุโรปแต่ก็น่าเหลือเชื่อเฉกเช่นเดียวกัน คุณจึงคาดได้เลยว่าการแข่งนี้จะต้องน่าตื่นเต้นแน่ๆ!

ตารางเวลาการแข่งขัน

วันพุธที่ 31 ตุลาคม
Nations Cup: การแข่งคัดเลือกผู้เข้าชิงรอบ World Final
Nations Cup: รอบสุดท้ายภูมิภาคอเมริกา

นักแข่งที่เข้าร่วม

กลุ่มอเมริกาใต้
Nicolás Rubilar
FT_NicoR
ชิลี
Fabián Portilla
FT_Mcqueen91
ชิลี
Thiago Gonzaga
FT_Solid
บราซิล
Adriano Carrazza
CRT-Didico15
บราซิล
Igor Fraga
IOF_RACING17
บราซิล
Facundo Dudulec
JIM_FacuDudu
อาร์เจนตินา
Cristiano De Sa
T-GT_CristianoSa
บราซิล
Vinicius Neto
FT_hellZfirEJP
บราซิล
Guilherme Lima
Gui_Josa
บราซิล
Thalvaner Kuntze
Sharkart
บราซิล
กลุ่มแคนาดา/อเมริกากลาง
Jeffrey Gallan
FT_LLOYDZELITE
แคนาดา
Andrew Brooks
Deafsun96
แคนาดา
Alex Santolino
NZNZNZNZNZNZNZNZ
แคนาดา
Mark Pinnell
Turismo-lester
แคนาดา
Jamal Khan
RacingKing89674
แคนาดา
Chris Gorski
beatin_the_odds
แคนาดา
Jacob Goertz
JGOERTZ5
แคนาดา
Rory True
RORY_TRUE
แคนาดา
Bernal Valverde
FT_BernalV
คอสตาริกา
Eduardo Treviño
sambygtr
เม็กซิโก
กลุ่มสหรัฐฯ
Nick McMillen
GumballCGT
สหรัฐอเมริกา
Andrew McCabe
TRL_doodle
สหรัฐอเมริกา
Anthony Felix
FT_Ant
สหรัฐอเมริกา
Daniel Solis
DodgeLamb
สหรัฐอเมริกา
Richard Castro
OutlawQuadrant
สหรัฐอเมริกา
Kevan Pounder
Windfire1010
สหรัฐอเมริกา
Jay Szkoruda
Z28
สหรัฐอเมริกา
Eddie Gomez
Wardez
สหรัฐอเมริกา
Tristan Bayless
roadbeef
สหรัฐอเมริกา
Armen Aghakhan
TRC_Stagger
สหรัฐอเมริกา

โครงสร้างทัวร์นาเมนต์

1. การแข่งคัดเลือกผู้เข้าชิงรอบ World Final
- ผู้เข้าแข่งจะถูกแบ่งเป็น 3 กลุ่ม (กลุ่มอเมริกาใต้ กลุ่มแคนาดา/อเมริกากลาง และกลุ่มสหรัฐฯ)
- ผู้เข้าแข่ง 2 อันดับแรกของการแข่งรอบสุดท้ายประจำกลุ่มจะได้สิทธิ์เข้าแข่งในรอบ World Final ส่วนอันดับที่ 3 ถึง 8 จะได้เข้าแข่งในกลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว
- ผู้เข้าแข่ง 2 อันดับแรกของกลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว 1 และกลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว 2 ตามลำดับจะได้เข้าสู่การแข่งรอบ World Final ด้วยเช่นกัน
รอบสุดท้ายกลุ่มอเมริกาใต้ (ผู้เข้าแข่ง 10 คน)
ประเภท Gr.3
ซูซูกะ เซอร์กิต
รอบสุดท้ายกลุ่มแคนาดา/อเมริกากลาง (ผู้เข้าแข่ง 10 คน)
ประเภท Gr.3
เนือร์บูร์กริง GP
รอบสุดท้ายกลุ่มสหรัฐฯ (ผู้เข้าแข่ง 10 คน)
ประเภท Gr.3
ดราก้อนเทรล – ซีไซด์
กลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว 1 (ผู้เข้าแข่ง 9 คน)
F-150 SVT Raptor
สนามแข่งรถนานาชาติ วิลโลว์ สปริงส์ : บิ๊ก วิลโลว์
กลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว 2 (ผู้เข้าแข่ง 9 คน)
F-150 SVT Raptor
สนามแข่งรถนานาชาติ วิลโลว์ สปริงส์ : บิ๊ก วิลโลว์
World Final และผู้เข้าแข่งรอบสุดท้ายของภูมิภาคอเมริกา (ผู้เข้าแข่ง 10 คน)

ผู้เข้าแข่ง 2 อันดับแรกของแต่ละกลุ่ม (รวม 6 คน)

อันดับที่ 3 ถึง 8 ในแต่ละกลุ่ม (รวม 18 คน)
*อันดับที่ 9 และ 10 จะตกรอบ

ผู้เข้าแข่ง 2 อันดับแรกของแต่ละกลุ่ม (รวม 4 คน)

2. รอบสุดท้ายภูมิภาคอเมริกา
- แชมป์ประจำภูมิภาคอเมริกาจะตัดสินจากผู้เข้าแข่ง 10 คนที่ได้เข้าสู่รอบ World Final
- ผลการแข่งสุดท้ายจะตัดสินจากคะแนนรวมหลังการแข่ง 3 รอบ
  การเข้าแข่งขัน รถ / สนามแข่ง  
ผู้เข้าแข่ง World Final 10 คน X2014 Standard /
ออโต้โดรโม่ เดอ อินเตอร์ลากอส
 
ผู้เข้าแข่ง World Final 10 คน ประเภท N500 /
บลูมูนเบย์ สปีดเวย์ - สนามด้านใน A
คะแนน x 1
ผู้เข้าแข่ง World Final 10 คน ประเภท Gr.3 /
เมาท์ พาโนรามา มอเตอร์ เรซซิ่ง เซอร์กิต
คะแนน x 1
ผู้เข้าแข่ง World Final 10 คน X2014 Standard /
ออโต้โดรโม่ เดอ อินเตอร์ลากอส
คะแนน x 2
ตารางการได้คะแนน
  ที่ 1 ที่ 2 ที่ 3 ที่ 4 ที่ 5 ที่ 6 ที่ 7 ที่ 8 ที่ 9 ที่ 10
การแข่งที่ 1 และ 2 12 คะแนน 10 คะแนน 8 คะแนน 7 คะแนน 6 คะแนน 5 คะแนน 4 คะแนน 3 คะแนน 2 คะแนน 1 คะแนน
การแข่งสุดท้าย 24 คะแนน 20 คะแนน 16 คะแนน 14 คะแนน 12 คะแนน 10 คะแนน 8 คะแนน 6 คะแนน 4 คะแนน 2 คะแนน

ผลการแข่งขัน

ผลการแข่งคัดเลือกผู้เข้าชิงรอบ World Final ของ Nations Cup
ผู้เล่น 2 อันดับสูงสุดของแต่ละกลุ่มจะได้เข้าสู่การแข่ง World Final
นักแข่งที่เข้าร่วม World Final และรอบสุดท้ายภูมิภาคอเมริกา

Igor Fraga
IOF_RACING17
บราซิล
Nicolás Rubilar
FT_NicoR
ชิลี

Jeffrey Gallan
FT_LLOYDZELITE
แคนาดา
Andrew Brooks
Deafsun96
แคนาดา

Andrew McCabe
TRL_doodle
สหรัฐอเมริกา
Nick McMillen
GumballCGT
สหรัฐอเมริกา

Jacob Goertz
JGOERTZ5
แคนาดา
Jay Szkoruda
Z28
สหรัฐอเมริกา

Fabián Portilla
FT_Mcqueen91
ชิลี
Adriano Carrazza
CRT-Didico15
บราซิล
 

เปิดรายละเอียดผลการแข่งปิดรายละเอียดผลการแข่ง

กลุ่มอเมริกาใต้

อันดับนักแข่งเวลา
1
 
Igor Fraga
IOF_RACING17

18:23.223

2
 
Nicolás Rubilar
FT_NicoR

+03.606

3
 
Fabián Portilla
FT_Mcqueen91

+08.285

4
 
Cristiano De Sa
T-GT_CristianoSa

+14.310

5
 
Thiago Gonzaga
FT_Solid

+27.029

6
 
Adriano Carrazza
CRT-Didico15

+33.994

7
 
Facundo Dudulec
JIM_FacuDudu

+41.128

8
 
Guilherme Lima
Gui_Josa

+42.327

9
 
Vinicius Neto
FT_hellZfirEJP

+43.168

10
 
Thalvaner Kuntze
Sharkart

+46.159

กลุ่มแคนาดา/อเมริกากลาง

อันดับนักแข่งเวลา
1
 
Jeffrey Gallan
FT_LLOYDZELITE

19:52.206

2
 
Andrew Brooks
Deafsun96

+11.384

3
 
Bernal Valverde
FT_BernalV

+11.930

4
 
Mark Pinnell
Turismo-lester

+15.746

5
 
Jamal Khan
RacingKing89674

+16.524

6
 
Jacob Goertz
JGOERTZ5

+23.954

7
 
Eduardo Treviño
sambygtr

+25.368

8
 
Rory True
RORY_TRUE

+45.562

9
 
Chris Gorski
beatin_the_odds

+53.885

10
 
Alex Santolino
NZNZNZNZNZNZNZNZ

+1Lap

กลุ่มสหรัฐฯ

อันดับนักแข่งเวลา
1
 
Andrew McCabe
TRL_doodle

20:24.121

2
 
Nick McMillen
GumballCGT

+00.071

3
 
Jay Szkoruda
Z28

+02.530

4
 
Anthony Felix
FT_Ant

+03.407

5
 
Richard Castro
OutlawQuadrant

+07.519

6
 
Tristan Bayless
roadbeef

+08.486

7
 
Eddie Gomez
Wardez

+08.514

8
 
Armen Aghakhan
TRC_Stagger

+09.771

9
 
Kevan Pounder
Windfire1010

+09.900

10
 
Daniel Solis
DodgeLamb

+11.361

กลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว 1

อันดับนักแข่งเวลา
1
 
Jacob Goertz
JGOERTZ5

13:44.296

2
 
Jay Szkoruda
Z28

+00.958

3
 
Anthony Felix
FT_Ant

+02.207

4
 
Mark Pinnell
Turismo-lester

+02.363

5
 
Jamal Khan
RacingKing89674

+02.416

6
 
Armen Aghakhan
TRC_Stagger

+02.792

7
 
Eduardo Treviño
sambygtr

+03.070

8
 
Bernal Valverde
FT_BernalV

+04.509

9
 
Thiago Gonzaga
FT_Solid

+08.648

กลุ่มการแข่งรอบแก้ตัว 2

อันดับนักแข่งเวลา
1
 
Fabián Portilla
FT_Mcqueen91

13:38.488

2
 
Adriano Carrazza
CRT-Didico15

+00.266

3
 
Richard Castro
OutlawQuadrant

+01.037

4
 
Facundo Dudulec
JIM_FacuDudu

+02.634

5
 
Guilherme Lima
Gui_Josa

+03.040

6
 
Cristiano De Sa
T-GT_CristianoSa

+03.778

7
 
Tristan Bayless
roadbeef

+04.674

8
 
Rory True
RORY_TRUE

+05.598

9
 
Eddie Gomez
Wardez

+07.130

ผลการแข่งรอบสุดท้ายภูมิภาคอเมริกาของ Nations Cup
คิดจากคะแนนที่ได้รับจากทั้ง 3 การแข่ง
3 อันดับแรกรอบสุดท้ายภูมิภาคอเมริกา

Igor Fraga
IOF_RACING17
บราซิล
Fabián Portilla
FT_Mcqueen91
ชิลี
Andrew McCabe
TRL_doodle
สหรัฐอเมริกา

เปิดรายละเอียดผลการแข่งปิดรายละเอียดผลการแข่ง

อันดับนักแข่งการแข่งที่ 1การแข่งที่ 2การแข่งที่ 3คะแนนรวม
1
 
Igor Fraga
IOF_RACING17
7122443
2
 
Fabián Portilla
FT_Mcqueen91
12101436
3
 
Andrew McCabe
TRL_doodle
1071633
4
 
Jeffrey Gallan
FT_LLOYDZELITE
662032
5
 
Nick McMillen
GumballCGT
481224
6
 
Nicolás Rubilar
FT_NicoR
831021
7
 
Adriano Carrazza
CRT-Didico15
25815
8
 
Andrew Brooks
Deafsun96
51612
9
 
Jay Szkoruda
Z28
1449
10
 
Jacob Goertz
JGOERTZ5
3227

สถานที่

กลับสู่ด้านบนของหน้า